Xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép không?

Tôi có phải xin phép khi xây dựng nhà thờ tộc không? Vì tôi dự định xây dựng nhà thờ tộc ở sát bên cạnh nhà tôi. Nếu có thì hồ sơ cần chuẩn bị những giấy tờ gì?. Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

xây dựng nhà thờ tộc có cần xin phép
xây nhà thờ tộc như thế nào là đúng pháp luật

Xây dựng nhà thờ tộc có phải xin phép

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn. – Văn Phòng Luật Sư An Việt . – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 thì:

Việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình tín ngưỡng, công trình tôn giáo được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Và theo quy định tại Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì khi xây dựng công trình tín ngưỡng, tôn giáo thì xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép.

Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng gồm các giấy tờ được quy định tại Khoản 4 Điều 95 Luật Xây dựng 2014 bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng.

– Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

– Bản sao quyết định phê duyệt dự án, quyết định đầu tư.

– Bản vẽ thiết kế xây dựng.

– Bản kê khai năng lực, kinh nghiệm của tổ chức thiết kế, cá nhân là chủ nhiệm, chủ trì thiết kế xây dựng, kèm theo bản sao chứng chỉ hành nghề của chủ nhiệm, chủ trì thiết kế.

– Văn bản chấp thuận về sự cần thiết xây dựng và quy mô công trình của cơ quan quản lý nhà nước về tôn giáo.

Xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép xã hay không
xây dựng nhà thờ có cần xin phép

Xây dựng nhà thờ tộc phải xin phép không?

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn. – Văn Phòng Luật Sư An Việt. – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép mà bạn hỏi.

Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm. Bạn vui lòng liên hệ trực tiếp đến số điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Nếu bạn cần tư vấn, hỗ trợ các vấn đề về pháp luật. Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

Xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép không?
5 (100%) 1 vote