Điều kiện xem xét để giảm án phí

Điều kiện xem xét để giảm án phí

Câu hỏi tư vấn:

Cháu có người thân đang cải tạo tại trại giam. Sắp tới người thân cháu nằm trong diện xét giảm án của trại giam. Nhưng cán bộ trại có gọi điện trực tiếp về và yêu cầu đóng tiền án phí lúc xét xử thì mới được xét giảm án. Bác cho cháu hỏi tiền đó có bắt buộc phải đóng thì người thân cháu mới được xét tiêu chuẩn giảm án không? Nếu bắt buộc phải đóng thì có cách nào xin giảm chi phí được không ạ. Cháu cảm ơn.

Cháu có người thân đang cải tạo tại trại giam. Sắp tới người thân cháu nằm trong diện xét giảm án của trại giam. Nhưng cán bộ trại có gọi điện trực tiếp về và yêu cầu đóng tiền án phí lúc xét xử thì mới được xét giảm án. Bác cho cháu hỏi tiền đó có bắt buộc phải đóng thì người thân cháu mới được xét tiêu chuẩn giảm án không? Nếu bắt buộc phải đóng thì có cách nào xin giảm chi phí được không ạ. Cháu cảm ơn.
Điều kiện xem xét để giảm án phí

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:  

Theo quy định của pháp luật, trong các điều kiện xem xét để giảm án phí. Không có quy định bắt buộc phải nộp án phí thì người thân mới được giảm án. Tuy nhiên, nếu sau khi giảm án và muốn được tính thời gian được xóa án tích. Thì bạn nên đóng án phí để xác định thời điểm được xóa án tích cho người thân. Căn cứ theo quy định tại Điều 13 và Điều 14 Pháp lệnh án phí quy định như sau:

“Điều 13. Miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng lệ phí, lệ phí Tòa án

Cá nhân, hộ gia đình thuộc diện nghèo theo quy định của Chính phủ được miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng lệ phí, lệ phí Tòa án quy định. Tại khoản 1 Điều 4 của Pháp lệnh này.

Điều 14. Miễn nộp một phần tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí, án phí, lệ phí Tòa án

Người có khó khăn về kinh tế được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú. Hoặc được cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc xác nhận. Thì được Tòa án cho miễn nộp một phần tiền tạm ứng án phí, án phí.

Người có khó khăn về kinh tế được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc xác nhận. Thì được Tòa án cho miễn nộp một phần tiền tạm ứng lệ phí, lệ phí Tòa án quy định. Tại khoản 1 Điều 4 của Pháp lệnh này.

Theo quy định của pháp luật, trong các điều kiện xem xét để giảm án phí. Không có quy định bắt buộc phải nộp án phí thì người thân mới được giảm án. Tuy nhiên, nếu sau khi giảm án và muốn được tính thời gian được xóa án tích. Thì bạn nên đóng án phí để xác định thời điểm được xóa án tích cho người thân. Căn cứ theo quy định tại Điều 13 và Điều 14 Pháp lệnh án phí quy định như sau:
Tuy nhiên, nếu sau khi giảm án và muốn được tính thời gian được xóa án tích

Mức tiền được miễn quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được vượt quá 50% mức tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí, án phí, lệ phí Tòa án mà người đó phải nộp.”

Như vậy, nếu người thân của bạn thuộc các trường hợp đủ điều kiện xem xét để giảm án phí nêu trên . Thì có thể làm hồ sơ yêu cầu để xin miễn toàn bộ hoặc một phần.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: P.1108 Toà nhà N02 Số 35 Tân Mai – Hoàng Mai – Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: [email protected]

Website: vanphongluatsuanviet.com

 

 

 

 

 

 

Call Now Button