Ly hôn khi chồng có hành vi ngoại tình, xúc phạm nghiêm trọng và quyền nuôi con trực tiếp sau khi ly hôn

Ly hôn khi chồng ngoại tình, xúc phạm nghiêm trọng và quyền nuôi con trực tiếp sau khi ly hôn.

Câu hỏi tư vấn:

Luật sư cho em hỏi em kết hôn được 6 năm. Hiện em đang có 1 cháu gần 4 tuổi và mới sinh được 1 bé trai gần 1 tuổi. Gần đây, em phát hiện chồng em có người phụ nữ khác. Em đã nói chuyện và bố mẹ chồng cũng đã nói chuyện với chồng em. Nhưng anh ấy vẫn qua lại với người phụ nữ đó.

Cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc. Và em không thể để con em sống trong không khí gia đình như vậy được. Em muốn hỏi luật sư giờ em muốn ly hôn khi chồng ngoại tình và giành quyền nuôi 2 con được không?

Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng. Đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
Ly hôn khi chồng ngoại tình, xúc phạm nghiêm trọng và quyền nuôi con trực tiếp sau khi ly hôn.

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Trong trường hợp của bạn, bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi chồng ngoại tình. Nếu hai vợ chồng bạn cùng yêu cầu ly hôn và đã thỏa thuận được về vấn đề tài sản, con cái. Thì Tòa án có thể ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn theo quy định tại Điều 55. Luật hôn nhân và gia đình 2014. Cụ thể:

“Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn. Nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con. Thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn. Nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con. Thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.”

Trường hợp chồng bạn không có yêu cầu ly hôn hoặc không đồng ý thuận tình ly hôn. Nhưng bạn có yêu cầu ly hôn khi chồng ngoại tình thì bạn có thể thực hiện việc ly hôn đơn phương. Tuy nhiên, trong trường hợp ly hôn đơn phương thì theo quy định tại Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Tòa án chỉ giải quyết ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình. Hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của bạn. Cụ thể: 

“Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng. Đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng. Đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.”

Do đó bạn cần cung cấp chứng cứ chứng minh chồng bạn ngoại tình, vi phạm chế độ hôn nhân. Và có những lời nói xúc phạm, không làm tròn nghĩa vụ chăm sóc, yêu thương vợ con. Để Tòa án xem xét giải quyết ly hôn khi chồng ngoại tình cho bạn.

Trường hợp Tòa án quyết định cho vợ chồng bạn ly hôn. Thì việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục con. Sau khi ly hôn khi chồng ngoại tình sẽ do vợ chồng bạn tự thỏa thuận. Trường hợp không tự thỏa thuận được thì theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Tòa án sẽ giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

“Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên. Con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động. Và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này. Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi. Căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm. Bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ly hôn khi chồng có hành vi ngoại tình, xúc phạm nghiêm trọng và quyền nuôi con trực tiếp sau khi ly hôn