Đánh bạc ăn tiền dưới 3 triệu thì bị xử lý như thế nào?

Đánh bạc ăn tiền dưới 3 triệu thì bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi tư vấn:

Tối hôm qua chồng tôi có qua nhà bác họ chơi. Anh cả nhà bác tôi liền đề xuất ý kiến chơi bài. Chủ yếu là chơi vì vui nên số tiền đặt cược cũng không lớn. Chồng tôi và hai anh đang chơi bài thì bị công an phường vào bắt vì tội đánh bạc ăn tiền. Tôi được biết công an phát hiện ra chồng tôi và hai anh chơi bài là gây ồn ào nên bị hàng xóm báo cáo. Lúc đấy chỗ ngồi đánh bài của chồng tôi có 3 triệu. Công an đã đem hết về đồn, điện thoại và ví thì tôi cầm nên không bị tịch thu.

Khi gia đình tôi lên hỏi, công an bảo chồng tôi phạm tội đánh bạc ăn tiền. Đối với tội này mức tiền phạt là 20 triệu và có thể bị ngồi tù. Chồng tôi có lý lịch nhân thân tốt, chưa từng phạm tội. Xin Luật sư giải đáp giúp tôi như vậy có sai không? Tôi xin cảm ơn.

Nếu đánh bạc ăn tiền có bị bắt hay không
Hành vi đánh bạc ăn tiền bị xử lý ra sao

Luật sư tư vấn

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 về hành vi và tội danh như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  2. a) Có tính chất chuyên nghiệp;
  3. b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  4. c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  5. d) Tái phạm nguy hiểm.
  6. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”
hành vi đánh bạc ăn tiền bao nhiêu tiền thì bị bắt đi tù
đánh bạc ăn tiền có bị xử lý không

Như vậy

Hành vi đánh bạc của chồng chị có giá trị là 3 triệu đồng (dưới 5 triệu đồng) chưa đủ thỏa mãn điều kiện của Tội đánh bạc quy định tại Bộ Luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017. Theo như thông tin chị cung cấp về việc lên hỏi công an phường và được cho câu trả lời rằng chồng của chị phạm tội đánh bạc và bị phạt số tiền 20 triệu đồng đồng thời có thể ngồi tù là hoàn toàn không có căn cứ.

Đối với hành vi đánh bạc nhưng chưa đủ điều kiện để cấu thành tội đánh bạc theo Điều 321 của Bộ Luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 thì người thực hiện hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 26: Hành vi đánh bạc trái phép Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

chạy án tội đánh bạc ăn tiền như thế nào
tội đánh bạc ăn tiền bị xử lý ra sao

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Như vậy theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều  26 Nghị định 167/2013 thì chồng bạn có thể bị xử phạt từ 1-2 triệu đồng.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

Đánh bạc ăn tiền dưới 3 triệu thì bị xử lý như thế nào?
5 (100%) 1 vote