Đánh người gây thương tích thì bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi tư vấn: Vào ngày 02/5/2018 khi tôi lái xe tải đi trả hàng thì bị lái xe tải khác chở gỗ cùng 2 người phụ xe chặn xe và nhảy lên cabin xe ô tô của tôi đánh tôi. Một tên bị tôi đạp ra đã cầm đá tiếp tục đuổi theo tôi nhưng không đuổi được, 1 lúc sau chúng bỏ lên xe và tiếp tục đi. Do tôi bị đánh vào đầu nhiều nên choáng và có chảy máu tôi đã nhờ người đi cùng điện thoại về cho người nhà xuống đón đi bệnh viện và báo công an. Ngày 19/5/2018 tôi ra viện chụp chiếu sọ não không vấn đề gì chỉ tổn thương ngoài da sưng tấy vùng đầu. Vậy tôi muốn pháp luật xử lý thật thích đáng với những đối tượng này, pháp luật quy định như thế nào?

mang hung khí dao kiếm súng có phạm tội khôngmang hung khí dao kiếm súng có phạm tội không
mang hung khí dao kiếm súng có phạm tội không

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn chỉ tổn thương ngoài da sưng tấy vùng đầu, không gây thương tích gì cho bạn nên theo quy định tại Điều 134 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017, hành vi của 3 đối tượng kia chưa đủ yếu tố cấu thành Tội Cố ý gây thương tích.

 Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy him hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy him hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

\

   Như vậy, trường hợp này anh bị đánh chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự nên những người gây thương tích cho anh chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi xâm phạm sức khỏe của anh. Có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 về hành vi vi phạm quy định về trật tự công cộng theo quy định tại điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: “Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 590 Bộ luật dân sự 2015, anh có thể yêu cầu 3 người kia bồi thường thiệt hại do sức khỏe của anh bị xâm phạm bao gồm:

– Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

– Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

– Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

– Thiệt hại khác do luật quy định.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để được giải đáp.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: P.1108 Toà nhà N02 Số 35 Tân Mai – Hoàng Mai – Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975

Đánh giá