Đánh bạc hai lần có bị coi là phạm tội có tính chất chuyên nghiệp không ?


Notice: Undefined variable: post in /home/fzcom49e/vanphongluatsuanviet.com/DocumentRoot/wp-content/plugins/cardoza-facebook-like-box/cardoza_facebook_like_box.php on line 876

Notice: Trying to get property 'ID' of non-object in /home/fzcom49e/vanphongluatsuanviet.com/DocumentRoot/wp-content/plugins/cardoza-facebook-like-box/cardoza_facebook_like_box.php on line 876

Câu hỏi tư vấn: Nếu đánh bạc hai lần (tiền đánh bạc đều trên 2 triệu đồng) thì có bị coi là đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp không?

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Đánh bạc hai lần có bị coi là phạm tội có tính chất chuyên nghiệp không

Đánh bạc hai lần có bị coi là phạm tội có tính chất chuyên nghiệp không

Xem thêm bài viết: Ăn trộm hai lần có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

          Theo điểm d khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP  Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật hình sự thì hành vi đánh bạc “có tính chất chuyên nghiệp” là hành vi đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính.

          Theo đó, nếu người nào chỉ đánh bạc hai lần thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự.

          Tuy nhiên, cũng theo hướng dẫn tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP, cụ thể là tại điểm c khoản 2 Điều 1 thì “Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của Bộ luật hình sự.

          Như vậy, trường hợp mà bạn hỏi không được coi là đánh bạc “có tính chất chuyên nghiệp” nhưng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tình tiết tăng nặng là “phạm tội nhiều lần” theo quy định của Bộ luật hình sự. 

          Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: P.1108 Toà nhà N02 Số 35 Tân Mai – Hoàng Mai – Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Xem thêm bài viết liên quan: Cầm cố vay tiền vay tiền rồi bỏ trốn xử lý thế nào?

Call Now Button
Notice: Undefined index: popup_cookie_jhuvf in /home/fzcom49e/vanphongluatsuanviet.com/DocumentRoot/wp-content/plugins/cardoza-facebook-like-box/cardoza_facebook_like_box.php on line 924