Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi tư vấn: Tôi muốn hỏi Luật sư về việc hiện nay pháp luật quy định như thế nào về độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự? Con tôi năm nay 17 tuổi đang bị khởi tố về Tội cố ý gây thương tích, liệu con tôi có bị đi tù không?

 án hình sự, án ma túy, bào chữa ma túy, bảo lãnh tại ngoại, buôn bán ma túy, cất giữ ma túy, chiếm đoạt tài sản, chiếm đoạt tài sản của người khác, dịch vụ dịch vụ hình sự, dịch vụ luật sư, luật hình sự, Luật sư Hà Nội, Luật sư hình sự, ma túy, Mách bạn văn phòng luật sư giỏi, mua bán ma túy, phạm tội hình sự, sử dụng ma túy, tại ngoại án ma túy, tàng trữ ma túy, tàng trữ ma túy đi tù, tàng trữ ma túy trái phép, tội hình sự, trộm cắp tài sản, trộm cắp tài sản của người khác, Tư vấn pháp luật, tự ý chiếm đoạt tài sản, vận chuyển ma túy, văn phòng luậ sư hà nội, Văn phòng luật sư, vụ án hình sự, vụ án ma túy

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 12 Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

  1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm…”

Vậy khi một người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Vậy trong trường hợp trên con của bạn 17 tuổi đang bị công an khởi tố về hành vi cố ý gây thương tích thì con của bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

– Ngoài ra người từ đủ 14 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm về các tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tội cướp tài sản, tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản; về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều sau đây:

+) Điều 143 (tội cưỡng dâm); Điều 150 (tội mua bán người); Điều 151 (tội mua bán người dưới 16 tuổi);

+) Điều 170 (tội cưỡng đoạt tài sản); Điều 171 (tội cướp giật tài sản); Điều 173 (tội trộm cắp tài sản); Điều 178 (tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản);

+) Điều 248 (tội sản xuất trái phép chất ma túy); Điều 249 (tội tàng trữ trái phép chất ma túy); Điều 250 (tội vận chuyển trái phép chất ma túy); Điều 251 (tội mua bán trái phép chất ma túy); Điều 252 (tội chiếm đoạt chất ma túy);

+) Điều 265 (tội tổ chức đua xe trái phép); Điều 266 (tội đua xe trái phép);

+) Điều 285 (tội sản xuất, mua bán, trao đổi hoặc tặng cho công cụ, thiết bị, phần mềm để sử dụng vào mục đích trái pháp luật); Điều 286 (tội phát tán chương trình tin học gây hại cho hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử); Điều 287 (tội cản trở hoặc gây rối loạn hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử); Điều 289 (tội xâm nhập trái phép vào mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử của người khác); Điều 290 (tội sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản);

+) Điều 299 (tội khủng bố); Điều 303 (tội phá hủy công trình, cơ sở, phương tiện quan trọng về an ninh quốc gia); Điều 304 (tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự).

Như vậy:

– Người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm về mọi tội phạm. Còn người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng.

– Còn người dưới 13 tuổi không phải chịu trách nhiệm hình sự (tùy theo mức độ phạm tội những người này có thể bị bắt buộc đi trại giáo dưỡng).

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

 

 

 

 

 

 

 

Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.
5 (100%) 1 vote