Ly hôn không giấy tờ thì giải quyết như thế nào?

Ly hôn không giấy tờ thì giải quyết như thế nào?

Câu hỏi tư vấn: Tôi lấy chồng được hơn 8 năm, có 2 con chung. Nhưng cuộc sống hôn nhân không được hạnh phúc. Chồng tôi hay rượu chè cờ bạc, gái gú rồi về đánh đập tôi. Tình trạng này kéo dài trong 4 năm. Tôi không chịu được cuộc sống như vậy nên đã bỏ về quê ngoại hơn 4 năm rồi.

Trong khoảng thời gian này tôi đã yêu cầu ly hôn. Nhưng chồng tôi không đồng ý và cố tình giữ toàn bộ giấy tờ tùy thân. (sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh con cái)…. Nên tôi không có đủ điều kiện ly hôn đơn phương.

Mong Luật sư tư vấn giúp tôi cách giải quyết để xin cấp được tất cả những giấy tờ cần và đủ. Để có thể làm thủ tục ly hôn đơn phương nhanh nhất có thể. Chân thành cảm ơn!

cách viết đơn ly hôn viết tay,cách viết đơn ly hôn viết tay, dịch vụ ly hôn dịch vụ ly hôn,Đơn xin ly hôn Đơn xin ly hôn,Luật sư Hà Nội Luật sư Hà Nội, ly dị,ly hôn,ly thân ly thân,Mẫu đơn ly hôn,muốn làm thủ tục ly hôn, thủ tục ly hôn,thủ tục ly hôn cần gì,Văn phòng luật sư,Văn phòng luật sư Hà Nội,viết đơn ly hôn, ly hôn không giấy tờ,ly hôn không có giấy tờ, ly dị không giấy tờ,ly dị không có giấy tờ
Giải quyết ly hôn không giấy tờ

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:  

Về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn, bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định pháp luật. Tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

“Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.

Theo quy định trên thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn đơn phương.  khi cảm thấy cuộc sống hôn nhân của mình không thể kéo dài.

Hồ sơ yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn bao gồm:

+ Đơn xin ly hôn đơn phương (theo mẫu).

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính).

+ Sổ hộ khẩu, Chứng minh thư nhân dân của vợ chồng (bản sao, chứng thực).

+ Giấy khai sinh của con (bản sao, chứng thực).

+ Các giấy tờ chứng minh tài sản như: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy tờ đăng ký xe, sổ tiết kiệm,… (bản sao, chứng thực).

Theo thông tin bạn cung cấp, chồng bạn không đồng ý ly hôn và  giữ toàn bộ giấy tờ tùy thân. (sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh con cái).

Trường hợp này giải quyết như sau:

Căn cứ điều 63 Luật hộ tịch 2014 quy định về cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch đã đăng ký như sau:

“Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký.”

Như vậy, bạn có thể đến cơ quan có thẩm quyền để xin cấp bản sao trích lục hộ tịch.

Cụ thể như sau:

+ Giấy đăng ký kết hôn: Bạn đến UBND xã/phường nơi bạn đã đăng ký kết hôn để xin trích lục lại hồ sơ về việc đã đăng ký kết hôn.

+ Giấy khai sinh: Bạn liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi bạn đã đăng ký khai sinh để xin cấp bản sao.

+ Sổ hộ khẩu: Bạn liên hệ với công an cấp xã/ phường nơi bạn thường trú. Xác nhận rằng bạn là nhân khẩu thường trú tại địa phương.

Như vậy, trường hợp của bạn không có bản chính các giấy tờ cần thiết để làm thủ tục ly hôn. Thì bạn có thể yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao. Để trích lục hộ tịch để làm thủ tục ly hôn theo quy định của pháp luật.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ly hôn không giấy tờ thì giải quyết như thế nào?