Tranh quyền nuôi con khi con được 36 tháng tuổi có được không?

Tranh quyền nuôi con khi con được 36 tháng tuổi có được không?

Câu hỏi tư vấn:  Em và chồng hiện nay đang muốn ly hôn. Nhưng em đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Chúng em có thỏa thuận sau khi con đủ 1 tuổi sẽ ly hôn. Quyền nuôi con sẽ do em nuôi nhưng chồng em muốn sau khi con đủ 36 tháng tuổi sẽ tranh quyền nuôi con.

Vì chồng điều kiện kinh tế tốt hơn em nên em sợ sẽ không tranh chấp nuôi con được. Hiện tại chồng em đang nuôi 1 con trai riêng của vợ cũ, bố mẹ thì già yếu. Liệu kinh tế tốt hơn có thể giành được quyền nuôi con từ em không ạ. Em cảm ơn!

hướng đẫn làm thủ tục tranh quyền nuôi con sau khi ly hôn
Tranh quyền nuôi con sau khi ly hôn

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn. Văn Phòng Luật Sư An Việt. Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Tại Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn. “3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Ngoài ra tại khoản 1, khoản 2 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tranh quyền nuôi con sau khi ly hôn như sau :

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này. Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con.
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên”

Thì chồng bạn phải có Đơn cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi quyền trực tiếp nuôi con.
Do đó, theo quy định trên thì bạn sẽ được ưu tiên nuôi con khi con dưới 36 tháng tuổi.

Trong trường hợp khi con trên 36 tháng tuổi mà chồng bạn muốn tranh quyền nuôi con.

 

hỗ trợ tranh quyền nuôi con sau khi ly hôn
Thủ tục tranh quyền nuôi con miễn phí

Tuy nhiên để được tranh quyền nuôi con sau khi ly hôn thì chồng bạn phải chứng minh được bạn không còn đủ điều kiện để trực tiếp trông con, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Tòa án sẽ xem xét các điều kiện về chăm sóc và giáo dục con cụ thể như sau:

+ Về vật chất bao gồm: điều kiện kinh tế, gia sản, thu nhập, tài sản, chỗ ở của người mẹ, điều kiện học tập… Không đáp ứng được nhu cầu chăm sóc giáo dục và nuôi dưỡng con.
+ Về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, giáo dục, dạy dỗ con,  thời gian vui chơi với con, trình độ học vấn, nhân cách đạo đức… của người mẹ.

làm thủ tục tranh quyền ly hôn sau khi ly hôn uy tín
Hướng dẫn tranh quyền nuôi con sau ly hôn

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn. Văn Phòng Luật Sư An Việt. Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về thủ tục tranh quyền nuôi con. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng gọi trực tiếp đến số điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.
Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

Tranh quyền nuôi con khi con được 36 tháng tuổi có được không?
5 (100%) 1 vote