Tội đánh bạc bị phạt tù như thế nào? Tội đánh bạc tại Bộ luật Hình Sự

Tội đánh bạc bị phạt tù như thế nào? Tội đánh bạc tại Bộ luật Hình Sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc.

Câu hỏi tư vấn tội đánh bạc:

Xin chào luật sư. Chồng tôi có tham gia đánh bạc cùng với 10 người. lúc công an bắt trên chiếu bạc thu được 20 triệu đồng. Chồng tôi tham gia lần đầu. Hiện tại chồng tôi đang bị tạm giam ở công an huyện. Xin hỏi luật sư: Liệu chồng tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ạ? Mức phạt tù là bao nhiêu?.

Luật sư tư vấn:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017

Công văn 80/TANDTC – PC

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP 

Nội dung tư vấn tội đánh bạc:

Theo quy định tại  Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017  quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo thông tin bạn cung cấp chồng của bạn đã có hành vi đánh bạc cùng 10 người khác và công an đã thu được trên chiếu bạc số tiền là 20 triệu. Vậy đối chiếu với những quy định của pháp luật như trên, có thể xác định chồng của bạn tuy thực hiện hành vi lần đầu nhưng tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc này trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 5.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc (chồng chị) phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó.
Chồng bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 điều 321 BLHS mới mức xử bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Về vấn đề mức hình phạt cụ thể của chồng bạn trong trường hợp này, cơ quan tiến hành tố tụng sẽ phải xem xét các yếu tố liên quan đến hành vi phạm tội, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự để đưa ra mức án phù hợp với chồng của bạn, do vậy với thông tin bạn cung cấp vẫn chưa đủ cơ sở để có thể xác định được một cách chính xác nhất về bản án, mức xử phạt của chồng bạn.

Bài viết tham khảo:

ĐÁNH BẠC ĂN TIỀN DƯỚI 3 TRIỆU THÌ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

ĐÁNH BẠC HAI LẦN CÓ BỊ COI LÀ PHẠM TỘI CÓ TÍNH CHẤT CHUYÊN NGHIỆP KHÔNG ?

ĐỨNG XEM ĐÁNH BẠC CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung tư vấn pháp luật . Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế bằng văn bản khác có hiệu lực tại thời điểm áp dụng; Để được giải quyết các công việc được chính xác và hiệu quả nhất bạn có thể gọi điện thoại qua số Hotline 0944.555.975/ 0982.205.385 hoặc gủi thư thông qua Gmail [email protected] Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, Quý khách vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: Toà nhà N02 – K35 Tân Mai – P. Tương Mai – Q. Hoàng Mai – Tp. Hà Nội.

   Trân trọng!

Call Now Button