XỬ PHẠT TỘI ĐÁNH BẠC THEO QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT

          Chào Luật sư. Tôi là Hiểu cùng 4 người nữa có tổ chức chơi 3 cây ăn tiền, tổng số tiền trên chiếu lúc chúng tôi chơi là 19 triệu đồng. Chúng tôi đang chơi thì bất ngờ Công an ập vào bắt giữ chúng tôi, cả 5 người chúng tôi mới phạm tội lần đầu. Vậy tôi có bị ngồi tù không? Cám ơn Luật sư.

Cám ơn Anh đã gửi câu hỏi đến Ban tư vấn Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với câu hỏi của Anh, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau.

Thứ nhất, Căn cứ pháp luật về tội đánh bạc

Căn cứ theo Điều 321. Tội đánh bạc của Bộ Luật hình sự năm 2015 có quy định như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

          Với những tình tiết anh cung cấp thì tổng số tiền các anh đánh bạc tại hiện trường mà Công an thu được là 19 triệu đồng thuộc vào khoản 1 điều 322 :”Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng “ anh cũng cho biết là chưa bị xử phạt lần nào, không có tính chất chuyên nghiệp chưa bị tái phạm thì anh sẽ bị truy cứu hình sự theo khoản 1 điều 322 BLHS

Thứ 2, Cấu thành tội đánh bạc

Mặt chủ thể: Chủ thể của tội này là bất kỳ người nào đủ năng lực trách nhiệm hình sự.

Mặt khách thể: Tội đánh bạc là tội xâm phạm đến trật tự công cộng, nếp sống văn minh của xã hội, vì tội đánh bạc cũng là một tệ nạn của xã hội. Hành vi anh cùng 5 người khác đánh bạc

Mặt chủ quan: Người phạm tội thực hiện tội đánh bạc là lỗi cố ý.

Mặt khách quan: Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện qua các dấu hiệu như sau: Có sự thỏa thuận thắng thua bằng tiền hay bằng hiện vật có giá trị từ năm triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng.

Mức xử phạt đối với tội đánh bạc

Đối với trường hợp của anh, khung hình phạt căn cứ theo khoản 1 điều 322 BLHS anh có thể bị phạt:

  • Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng
  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm
  •  Phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

Lưu ý: Khi quyết định mức hình phạt, Toà án căn cứ nhân thân, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự của người phạm tội để đưa ra mức án cụ thể.

Bài viết tương tự về tội đánh bạc:

TỘI ĐÁNH BẠC BỊ PHẠT TÙ NHƯ THẾ NÀO? TỘI ĐÁNH BẠC TẠI BỘ LUẬT HÌNH SỰ

ĐÁNH BẠC HAI LẦN CÓ BỊ COI LÀ PHẠM TỘI CÓ TÍNH CHẤT CHUYÊN NGHIỆP KHÔNG ?

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung tư vấn pháp luật . Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế bằng văn bản khác có hiệu lực tại thời điểm áp dụng; Để được giải quyết các công việc được chính xác và hiệu quả nhất bạn có thể gọi điện thoại qua số Hotline 0944.555.975/ 0982.205.385 hoặc gủi thư thông qua Gmail Luatsuhanoi.info@gmail.com Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, Quý khách vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: Toà nhà N02 – K35 Tân Mai – P. Tương Mai – Q. Hoàng Mai – Tp. Hà Nội.

   Trân trọng!

Call Now Button