Vận chuyển pháo nổ về bán bị xử lý như thế nào?

Vận chuyển pháo nổ về bán bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi tư vấn:

Sắp đến Tết em trai của tôi có nghe theo những người quen trong làng vận chuyển pháo nổ. Về để bán kiếm thêm thu nhập trong những ngày Tết. Em tôi và một số thanh niên trong làng rủ nhau đi lên biên giới để nhập hàng về bán. Vừa về đến quê, không biết ai tố cáo mà công an biết em trai tôi và bạn đi mua pháo về bán. Em tôi và những người khác bị công an bắt đi, số pháo cũng bị tịch thu.

Theo như em tôi có bảo số lượng họ vận chuyển về là 30kg pháo gồm pháo hoa, pháo sáng, pháo nổ. Tôi cũng biết việc này là sai, tôi xin hỏi với hành vi này của em tôi thì bị phạt như thế nào. Em trai tôi mới vi phạm lần đầu, vì nghe bạn xấu xúi giục nên mới vi phạm. Em tôi vừa mới đi nghĩa vụ quân sự về .Và xưa nay luôn chấp hành tốt quy định của pháp luật. Xin cảm ơn Luật sư.

Sắp đến Tết em trai của tôi có nghe theo những người quen trong làng vận chuyển pháo nổ. Về để bán kiếm thêm thu nhập trong những ngày Tết. Em tôi và một số thanh niên trong làng rủ nhau đi lên biên giới để nhập hàng về bán. Vừa về đến quê, không biết ai tố cáo mà công an biết em trai tôi và bạn đi mua pháo về bán. Em tôi và những người khác bị công an bắt đi, số pháo cũng bị tịch thu. Theo như em tôi có bảo số lượng họ vận chuyển về là 30kg pháo gồm pháo hoa, pháo sáng, pháo nổ. Tôi cũng biết việc này là sai, tôi xin hỏi với hành vi này của em tôi thì bị phạt như thế nào. Em trai tôi mới vi phạm lần đầu, vì nghe bạn xấu xúi giục nên mới vi phạm. Em tôi vừa mới đi nghĩa vụ quân sự về .Và xưa nay luôn chấp hành tốt quy định của pháp luật. Xin cảm ơn Luật sư.
Vận chuyển pháo nổ về bán bị xử lý như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn. VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Thứ nhất bởi vì pháo nổ là mặt hàng cấm quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định 185/2013/NĐ-CP. Nên  đối với hành vi vận chuyển pháo nổ, mua bán thuốc pháo của em trai anh. Thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 10 Nghị định 185/2013/NĐ-CP. Đối với hành vi sản xuất, buôn bán, vận chuyển hàng cấm(vận chuyển pháo nổ).

“1. Đối với hành vi buôn bán hàng cấm, vận chuyển pháo nổ quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định này

Mức phạt tiền như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị dưới 1.000.000 đồng.

b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng.

c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng.

d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng.

đ) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng.

e) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 20.000.000 đồng.

g) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 30.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

h) Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 70.000.000 đồng.

i) Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 70.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

k) Phạt tiền 100.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.”

Căn cứ tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi, hậu quả gây ra cho xã hội. Tùy từng trường hợp thì người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Em trai của anh đã hơn 18 tuổi, đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với Tội tàng trữ vận chuyển hàng cấm.

Theo quy định tại Điều 191 Bộ luật hình sự năm 2015.

“1. Người nào tàng trữ, vận chuyển hàng hóa mà Nhà nước cấm kinh doanh, cấm lưu hành, cấm sử dụng. Chưa được phép lưu hành, chưa được phép sử dụng tại Việt Nam thuộc một số trường hợp sau đây. Nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 249,250, 253, 254, 304, 305, 306,309 và 311 của Bộ luật này. Thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  1. a) Hàng phạm pháp là hóa chất, kháng sinh, thuốc thú y, thuốc bảo vệ thực vật. Cấm sử dụng trong trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản, làm muối, sơ chế, chế biến, bảo quản nông, lâm, thủy sản và muối.
  2. b) Hàng phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng.
  3. c) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng.
  4. d) Hàng phạm pháp trị giá dưới 100.000.000 đồng .Hoặc thu lợi bất chính dưới 50.000.000 đồng. Nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này. Hoặc tại một trong các điều 188, 189, 190, 192, 193, 194, 195, 196 và 200 của Bộ luật này. Và đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích.
  5. đ) Vận chuyển hàng cấm qua biên giới hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa và ngược lại. Trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng. Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.”

Điều 305 Bộ Luật Hình sự năm 2015 đã quy định định về Tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển pháo nổ, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vật liệu nổ như sau:

  1. Người nào chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vật liệu nổ. Thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.
  3. Có tổ chức.
  4. Thuốc nổ các loại từ 10 kilôgam đến 30 kilôgam hoặc từ 1.000 đến 3.000 nụ xuỳ hoặc ống nổ; từ 3.000 mét đến dưới 10.000 mét dây cháy chậm, dây nổ.
  5.  Vận chuyển, mua bán qua biên giới.
  6.  Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương
  7. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%.
  8. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%.
  9. Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;Tái phạm nguy hiểm.
  10. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.
  11. Thuốc nổ các loại từ trên 31 kilôgam đến 100 kilôgam; từ 3.001 đến 10.000 nụ xuỳ hoặc ống nổ hoặc từ 10.000 mét đến dưới 30.000 mét dây cháy chậm, dây nổ.
  12. Làm chết 02 người.
  13. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên.
  14. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%.
  15. Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
  16. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.
  17. Thuốc nổ các loại từ 101 kilôgam trở lên; từ 10.001 nụ xuỳ hoặc ống nổ trở lên hoặc từ 30.000 mét dây cháy chậm, dây nổ trở lên.
  18. Làm chết 03 người trở lên.
  19. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên.
  20. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên.
  21. Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
  22. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.”

Trong câu hỏi anh nêu ra cho chúng tôi, cụ thể thông tin là 30 kg pháo nổ, pháo hoa, pháo sáng. Anh cần làm rõ xem số lượng pháo nổ là bao nhiêu. Bởi vì pháo hoa và pháo sáng không thuộc danh mục hàng cấm. Vì vậy không bị xem xét không bị xử lý hình sự.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm. Bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Các bạn có thể truy cập: http://vanphongluatsuanviet.com/ . An Việt– Giải quyết mọi vấn đề của bạn

Rất hân hạnh được đón tiếp !

Văn Phòng Luật Sư An Việt

Điện thoại: 0944 555 975

Email: luatsuhanoi.info@gmail.com

Website: vanphongluatsuanviet.com

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Vận chuyển pháo nổ về bán bị xử lý như thế nào?