Rủ rê lôi kéo người chưa thành niên sử dụng ma túy bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi tư vấn: Con trai tôi nghiện ma túy đã bị kết án về hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy. Mặc dù ra tù rồi nhưng con tôi vẫn không cai nghiện được. Ngày 16/02/2018, con tôi bị công an bắt quả tang sử dụng trái phép chất ma túy cùng với 2 học sinh lớp 9. Sau khi bị bắt, chúng khai con trai tôi đã rủ rê, lôi kéo chúng sử dụng ma túy. Vậy con trai tôi có bị xử phạt thế nào?

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Rủ rê lôi kéo người chưa thành niên sử dụng ma túy bị xử lý như thế nào?
         Rủ rê lôi kéo người chưa thành niên sử dụng ma túy bị xử lý như thế nào?

Hành vi của con trai chị là lôi kéo các đối tượng khác sử dụng trái phép chất ma túy. Hành vi này cấu thành tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy tại Điều 258 Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

Người nào rủ rê, dụ dỗ, xúi giục hoặc bằng các thủ đoạn khác nhằm lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Vì động cơ đê hèn hoặc vì tư lợi;

d) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi;

đ) Đối với phụ nữ mà biết là có thai;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Đối với người đang cai nghiện;

h) Gây tn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

i) Gây bệnh nguy hiểm cho người khác;

k) Tái phạm nguy hiểm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Gây tn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tn thươngcơ thể 61% trở lên hoặc gây chết người;

b) Gây bệnh nguy hiểm cho 02 người trở lên;

c) Đối với người dưới 13 tuổi.

Phạm tội trong trường hợp gây chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

     Theo như thông tin chị cung cấp thì con trai chị đã lôi kéo,rủ rê 2 em học sinh lớp 9 sử dụng trái phép chất ma túy. Hai em học sinh này đang ở độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi. Do đó, căn cứ theo quy định tại Điều 258 Bộ luật hình sự con trai chị đã phạm tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy tại điểm d, e Khoản 2 với mức hình phạt tù từ 05 năm đến 10 năm. Ngoài ra, con trai chị còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng

       Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: A25 ngõ 109 Trường Chinh, P. Phương Liệt, Q. Thanh Xuân, TP. Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Rủ rê lôi kéo người chưa thành niên sử dụng ma túy bị xử lý như thế nào?