Không trả lại tiền chuyển khoản nhầm có vi phạm pháp luật không?

Câu hỏi tư vấn: Tôi có một câu hỏi xin ý kiến của luật sư: Tài khoản của tôi nhận được một khoản tiền chuyển vào mà không rõ lí do cũng không có bất cứ thông tin nào hết. Sau đó, tôi đã rút tiền ra chi tiêu và phía ngân hàng có Công văn đề nghị tôi trả lại số tiền đó. Xin hỏi, nếu tôi không hoàn trả thì có bị vi phạm gì không ? Tôi xin cảm ơn.

Luật sư tư vấn: 

Như thông tin bạn cung cấp, bạn nhận được một khoản tiền thông qua chuyển khoản và phía ngân hàng đã yêu cầu trả lại. Theo đó, nếu đây không phải khoản tiền bạn biết rõ nguồn gốc và phía ngân hàng chứng minh được khoản trên là chuyển nhầm, thì bạn có trách nhiệm hoàn trả lại phía ngân hàng số tiền này. Trường hợp bạn biết rõ là khoản tiền chuyển nhầm và cố tình chi tiêu hết số tiền này thì hành vi biết rõ tài sản của người khác nhưng cố tình không trả lại cho chủ sở hữu thì được coi là hành vi chiếm giữ trái phép tài sản. Tùy vào giá trị tài sản chiếm giữ và tính chất của hành vi có thể sẽ bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể: 

Theo Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác như sau: 

“….2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác….”

Ngoài ra, trong nhiều trường hợp, người không trả lại tiền chuyển nhầm tài khoản cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh: 

” Điều 176. Tội chiếm giữ trái phép tài sản

1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc dưới 10.000.000 đồng nhưng tài sản là di vật, cổ vật bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm…”

Theo đó, bạn có nghĩa vụ phải hoàn trả số tiền đã chuyển nhầm vào tài khoản của bạn. Nếu số tiền bạn chiếm giữ dưới 10 triệu đồng thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. còn nếu số tiền từ 10 triệu đồng trở nên bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: P.1108 Toà nhà N02 Số 35 Tân Mai – Hoàng Mai – Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

   Trân trọng!

Call Now Button