HÀNH VI TUNG ẢNH NÓNG LÊN ZALO, FACEBOOK CÓ PHẢI LÀ TỘI LÀM NHỤC NGƯỜI KHÁC KHÔNG?

Hành vi tung ảnh nóng lên zalo, facebook có phải là tội làm nhục người khác không?

Câu hỏi:

Xin Luật sư cho em hỏi: Em có một số thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp ạ .

Nếu một người tung ảnh nóng của em lên zalo, facebook thì đã gọi là vi
phạm pháp luật về tội làm nhục người khác chưa ạ ? . Và bây giờ nếu em
muốn khởi kiện người đó thì em phải làm những bước như thế nào ạ .

Em mong luật sư giải đáp giúp em ạ . Em xin cảm ơn luật sư ạ!

Trả lời: Về câu hỏi của bạn, Luật sư  tư vấn như sau:

Trong trường hợp này bạn có thể làm đơn tố cáo hành vi của người đó gửi ra
công an khu vực nơi  bạn cư trú hoặc nơi người đó cư trú nếu xác định
được nơi cư trú của người đó.

Hành vi của người đó có thể bị khởi tố hình sự theo quy định tại những điều sau đây của bộ luật hình sự được sửa đổi bổ sung năm 2009:

Điều 121. Tội làm nhục người khác

1.
Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì
bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba
tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Điều 253. Tội truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ

1.
Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ
nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác
có tính chất đồi truỵ, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm
đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm
triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm
hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;

b) Phổ biến cho nhiều người;

c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Vật phạm pháp có số lượng rất lớn;

c) Đối với người chưa thành niên;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng đặc biệt lớn;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

       Lưu ý : Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn. Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Chi tiết vui lòng liên hệ : Văn Phòng Luật Sư An Việt

Call Now Button