Đổi họ cho con sau khi ly hôn

Câu hỏi tư vấn: Tôi và chồng tôi ly hôn, con gái sống cùng với tôi. Anh ta không đoái hoài gì đến các con, nên tôi và cháu mong muốn được đổi họ cho cháu sang họ của tôi. Vậy tôi có được tự làm thủ tục thay đổi họ cho cháu không? Năm nay cháu đã 15 tuổi.

Đổi họ cho con sau khi ly hôn
                                        Đổi họ cho con sau khi ly hôn

Xem thêm: Xác định thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự theo lãnh thổ

Luật sư tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban tư vấn Văn Phòng Luật Sư An Việt. Với thắc mắc của bạn, VPLS An Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Luật áp dụng

  • Bộ luật Dân sự 2015.
  • Luật hộ tịch 2014.Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biệ pháp thi hành Luật Hộ tịch.

Pháp luật quy định về việc thay đổi họ cho con như sau:

Điều 27. Quyền thay đổi họ (Bộ luật Dân sự 2015) 

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

 Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch (Luật Hộ tịch 2014)

   1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch (NĐ 123)

  1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Cả cháu và bạn đều mong muốn đổi họ cháu thành họ bạn.

Đồng thời, việc bạn đổi họ cho con được pháp luật cho phép. Tuy nhiên, phải có sự đồng ý của cả người cha được thể hiện bằng văn bản, cụ thể là Tờ khai theo mẫu của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký khai sinh cho cháu.

Như vậy, bạn muốn thay đổi họ cho con thì chồng cũ của bạn phải đồng ý và thể hiện ý chí của mình trong Tờ khai.

Trên đây là phần nội dung tư vấn của Ban tư vấn – Văn Phòng Luật Sư An Việt – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội về nội dung mà bạn hỏi. Nếu còn vấn đề vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp tư vấn thêm, bạn vui lòng trực tiếp đến văn phòng tại địa chỉ: P.1108 Toà nhà N02 Số 35 Tân Mai – Hoàng Mai – Hà Nội. Điện thoại: 0982 205 385/ 0944 555 975.

Trân trọng!

Xem thêm bài viết khác: Những trường hợp nào sử dụng hình ảnh của người khác mà không cần xin phép ?

Call Now Button