Luật sư tư vấn về hành vi đánh nhau, gây thương tích cho người khác

Luật sư tư vấn về hành vi đánh nhau, gây thương tích cho người khác

Hành vi cố ý gây thương tích cho người khác và tỷ lệ thương tật bao nhiêu % thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự?. Mức phạt tiền cụ thể với hành vi gây thương tích cho người khác khi chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự?. Luật sư tư vấn về hành vi cố ý gây thương tích cho người khác như sau:

Đánh người gây thương tích vi phạm tội gì

                      Đánh người gây thương tích vi phạm tội gì

Xử phạt như thế nào với hành vi đánh nhau gây thương tích ?

Câu hỏi : 

Em xin chào Văn phòng Luật sư An Việt. Em nhờ Luật sư tư vấn giúp em một việc như sau: Cô của em sinh năm 1987, hiện tại cô ruột em và ông L sinh năm 1986 sống chung như vợ chồng nhưng không đăng kí kết hôn. Cô em nhà ở TP. Hồ Chí Minh, thỉnh thoảng ông L có về thăm vợ và có làm giấy tờ lưu trú ở địa phương em. Dịp gần đây, ông L có về thăm cô em và bị 2 chú ruột của em xông vào trong nhà cô em đánh ông L (vì trước đó 2 chú em không chấp nhận ông L với Cô em về sống chung). Một chú giấu 1 cây gậy bằng gỗ trong người xông vào đánh còn 1 chú kia dùng tay đánh 1 mình ông L, ông L đi khám thì bị chấn thương phần mềm và đã có Công an xã vào lập biên bản. Vậy 2 chú ruột em phạm tội gì ạ?

Em xin cảm ơn !

Đánh người gây thương tích bao nhiêu phần trăm bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Đánh người gây thương tích bao nhiêu phần trăm bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Văn phòng Luật sư An Việt. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Để xác định xem hành vi của 2 người chú của bạn chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính, bồi thường dân sự hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì phải căn cứ vào tỉ lệ thương tật mà hành vi đánh nhau này gây ra. Vì vậy, Văn phòng Luật sư đưa ra các cở pháp lý sau để bạn tham khảo về trường hợp hai ông chú của bạn.

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;

b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;

c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

h) Có tổ chức;

i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

m) Có tính chất côn đồ;

n) Tái phạm nguy hiểm;

o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

tội cố ý gây thương tích từ bao nhiêu phần trăm bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Tội cố ý gây thương tích từ bao nhiêu phần trăm bị truy cứu trách nhiệm hình sự

– Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ. Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực An ninh, Trật tự, An toàn Xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình xử phạt vi phạm quy định về trật tự công cộng như sau:

“2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;

b) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;

c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;

      Vì vậy, bạn cần căn cứ vào mức độ thương tật do cơ quan giám định sức khỏe. Xác định để biết hành vi của 2 người chú của mình chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trên đây là một số căn cứ pháp luật. Luật sư tư vấn về hành vi đánh nhau gây thương tích. Các bạn tham khảo thêm một số vụ việc tương tự.

ĐÁNH NGƯỜI GÂY THƯƠNG TÍCH THÌ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

CỐ Ý GÂY THƯƠNG TÍCH CHO SỨC KHỎE CỦA NGƯỜI KHÁC THÌ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

Lưu ý :  Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các Luật sư. Chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo. Do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại; Để được giải quyết các công việc được chính xác và hiệu quả nhất, bạn có thể gọi điện thoại qua số Hotline 0982205385 hoặc gửi thư thông qua Gmail , Để đảm bảo quyền lợi một cách  tốt nhất văn phòng Luật sư khuyên bạn  nên đến trực tiếp văn phòng để Luật sư chuyên vụ án hình sự, tư vấn cặn kẽ chi tiết và đưa ra những phương án hợp lý nhất để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp cho bạn bè hoặc người thân của mình nhé.

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ :

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ AN VIỆT

Hotline : 0982205385 – 0944555975

Gmai: luatsuhanoi.info@gmail.com

 

Luật sư tư vấn về hành vi đánh nhau, gây thương tích cho người khác
5 (100%) 1 vote